Hỏi: Khi trời mưa, tôi thấy người tham gia giao thông thường dừng lại ở dưới gầm cầu vượt, hầm đường bộ để trú gây tắc đường. Hành vi này có bị xử phạt không và mức xử phạt là bao nhiêu? (Phan Linh, Hà Nội)

Trả lời:

Theo Điều 27 Luật giao thông đường bộ 2008, người điều khiển phương tiện trong hầm đường bộ ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông còn phải thực hiện các quy định sau:

  • Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải bật đèn; xe thô sơ phải bật đèn hoặc có vật phát sáng báo hiệu.
  • Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định.

Như vậy, hành vi đỗ xe để trú mưa trong hầm đường bộ là trái pháp luật và sẽ bị áp dụng với mức xử phạt như sau:

  • Theo điểm e Khoản 5 và điểm c Khoản 12 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, đối với mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự, sẽ bị phạt tiền 500.000-1.000.000 đồng.
  • Theo điểm i Khoản 4 và điểm c khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, đối với ô tô và các loại xe tương tự ô tô sẽ bị phạt tiền 800.000-1.200.000 đồng.

Ngoài việc xử phạt hành chính nêu trên thì người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 1-3 tháng; tước Giấy phép lái xe 2-4 tháng nếu gây tai nạn khi dừng đỗ xe trong hầm đường bộ.

Hoàng Kỳ (Tổng hợp)