Hỏi: Tôi làm việc ở quán hát, có lần bị buộc phải hút thuốc lá, vậy xin hỏi hành vi ép buộc người khác sử dụng thuốc lá có bị xử phạt không và mức phạt là bao nhiêu? (Hoàng Anh, Nam Định)

Trả lời:

Theo Điểm a Khoản 2 Điều 27 của Nghị định 176/2013/NĐ-CP về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, quy định rõ sẽ phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Sử dụng hình ảnh thuốc lá trên báo chí, xuất bản phẩm dành riêng cho trẻ em.
  • Ép buộc người khác sử dụng thuốc lá.
  • Không đưa nội dung phòng, chống tác hại của thuốc lá vào kế hoạch hoạt động hằng năm, không quy định cấm hút thuốc lá tại nơi làm việc vào quy chế nội bộ.

Phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 30 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

  • Sử dụng tên, nhãn hiệu và biểu tượng thuốc lá với sản phẩm, dịch vụ khác.
  • Tiếp thị thuốc lá trực tiếp tới người tiêu dùng dưới mọi hình thức.
  • Chậm nộp khoản đóng góp bắt buộc theo quy định của pháp luật.
  • Khai sai dẫn đến nộp thiếu khoản đóng góp bắt buộc theo quy định của pháp luật.

Bên cạnh đó, điểm a khoản 1 Điều 23 Nghị định 176 cũng quy định rõ hút thuốc lá tại nơi có quy định cấm sau sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 100.000-300.000 đồng:

  • Cơ sở y tế; cơ sở giáo dục; cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành riêng cho trẻ em; cơ sở hoặc khu vực có nguy cơ cháy, nổ cao.
  • Nơi làm việc; trường cao đẳng, đại học, học viện; địa điểm công cộng.
  • Phương tiện giao thông công cộng bị cấm hút thuốc lá hoàn toàn bao gồm: Ôtô, tàu bay, tàu điện.

Trong trường hợp của bạn, khi bị lôi kéo sử dụng thuốc lá, bạn cần cứng rắn và thẳng thắn từ chối. Khi có dấu hiệu cưỡng bức, ép buộc sử dụng bạn cần thông báo sự việc với người xung quanh, sau đó đến trình báo cơ quan chức năng.

Bảo Hà (Tổng hợp)